Chàng trai trẻ được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) cần cứu vớt ngày 6/9 trong sạch tình trạng tổn thương gan, viêm gan rất nặng, có dấu hiệu suy gan góc Trước đó, người bệnh thỏa thuê húp 19 viên thuốc thang paracetamol loài 500 mg báo trong cặp ngày xếp bớt sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách móc Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai cấp biết, bệnh nhân thỏa sử dụng quá liều thuốc paracetamol dắt díu tới ngộ độc, lại có tiền bạc sử viêm gan dạ B làm thêm tình trạng nặng nề của nả bệnh. Hiện bệnh nhân phải hít mê, tiên lượng rất nặng, sốt cao chưa xác tấp tểnh nguyên nhân, có thể nhiễm lặp
![]() |
|
Bệnh nhân nỡ được điều trừng trị ở trạm xá Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc men bớt sốt, giảm bớt nhức nhối được sử dụng phổ biến, có thể sắm mà không kíp toa của bố thuốc Hiện trên thị trường có rặng trăm giống nòi thuốc men chứa hoạt chất này hoặc phối hợp thêm với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có ối bộ bào chế, thuốc thang viên thì có viên đè thường, đè bọc phim, đè nhai, rồi viên sủi, thuốc thang bột, thuốc men cốm, thuốc thang đạn, bộ siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu chưa lưu tâm hàm lượng thuốc, người dùng rất dễ dàng xảy đi ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ kíp cặp ngày liền dùng trên 3 g paracetamol là thú vị có nguy cấp cơ viêm gan liền thẳng cả với người khỏe mạnh mạnh. Trong trường thích hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp húp giảm sốt cùng chườm nóng, tu ối nước, chẳng nên húp thuốc quá liều mạng lượng. Nếu thực hiện bám theo phác đồ này không hứng sốt thì người bệnh nên đến viện.
Khi sử dụng thuốc phải tuân thủ liều mình lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều lĩnh tu paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc bịa hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá dăm đợt dùng mỗi ngày Trẻ em dưới đôi tuổi hoặc cân nặng trĩu dưới 11 kg dùng paracetamol theo dõi chỉ quyết định của cha thuốc Với người lớn, liều lĩnh khuyến cáo là 60-80 mg cấp kg mỗi ngày và chưa được quá 4 g một ngày
"Người Việt cả trở thành tốt nhất là mỗi ngày chỉ dùng dưới 2 g, có thể cho luật lệ đến 3 g (6 viên giống 500 mg) nhưng có nguy khốn cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền bạc sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn mạnh
Khi bị ngộ độc, người bệnh có các biểu lúc này ngấy ăn, đăm chiêu nôn, vã mả hôi, khó khăn chịu, có thể đau đớn bớt sườn đúng Trường phù hợp nặng, bệnh nhân tử vong vì thế suy đa tạng (thận, gan). Ngay thời thạo uống quá liều mình paracetamol, gấp kiếm cách xử lý, gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc men tẩy muối luôn nước chè đặc sệt đặt làm giảm sút hấp rụt lượng độc ban gan Các trường thích hợp có triệu chứng rõ ràng ràng tài sản thấm độc vội vàng chóng chóng đến cơ sở y tế gấp cứu

Comments
Post a Comment